Trên một đường thẳng, một chất điểm khối lượng 750 g, dao động điều hòa, có chu kì dao động là 2s và năng lượng dao động là 6 mJ. Lấy \(\pi^2\) = 10. Chiều dài quĩ đạo của chất điểm là
A. 8 cm
B. 5 cm
C. 4 cm
D. 10 cm
Hướng dẫn
Ta có: \(w = \frac{2 \pi}{T} = \pi rad/s\)
Lại có: \(W= \frac{mw^2A^2}{2}\Rightarrow A = \sqrt{\frac{2W}{m\omega ^2}} = \sqrt{\frac{2.6.10^{-3}}{0,75 \pi^2}} = 0,04 m\)
=> Chiều dài quỹ đạo của vật là:S = 2A = 0,08m = 8cm.
=> Đáp án A.