Tháng Hai 4, 2026

Một điện tích q = 5nC đặt tại điểm A. Xác định cường độ điện trường của q tại điểm B cách A một khoảng 10cm: A 5000V/m B 4500V/m C 9000V/m D 2500V/m

Một điện tích q = 5nC đặt tại điểm A. Xác định cường độ điện trường của q tại điểm B cách A một khoảng 10cm:

A 5000V/m

B 4500V/m

C 9000V/m

D 2500V/m

Hướng dẫn

Chọn đáp án: B

Phương pháp giải:

Cường độ điện trường: \(E = \frac{{k.\left| q \right|}}{{{r^2}}}\)

Hướng dẫn

Cường độ điện trường tại điểm B cách A một khoảng 10cm là:

\(E = \frac{{k.\left| q \right|}}{{{r^2}}} = \frac{{{{9.10}^9}{{.5.10}^{ – 9}}}}{{0,{1^2}}} = 4500V/m\)

Chọn B.