Lên men m gam tinh bột thành ancol etylic với hiệu suất 81%, hấp thụ toàn bộ khí CO2 sinh ra vào dung dịch chứa 0,05 mol Ba(OH)$_{2}$, thu được kết tủa và dung dịch X. Cho từ từ dung dịch NaOH vào X, đến khi kết tủa lớn nhất thì cần ít nhất 10 ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của m là
A. 6,0.
B. 5,5.
C. 6,5.
D. 7,0.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
+ Bảo toàn nguyên tố
+ Công thức tính hiệu suất:\(\% H = \frac{{{m_{thucte}}}}{{m{\,_{li\,thuyet}}}}.100\% \)với lượng tin bột cần lấy là lượng lí thuyết.
Lời giải chi tiết:
(C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$)$_{n}$ + nH$_{2}$O → 2nC$_{2}$H$_{5}$OH + 2nCO$_{2}$
\(C{O_2} + 0,05mol\,Ba{(OH)_2}\xrightarrow{{}}\left\langle \begin{gathered}
B. aC{O_3} \downarrow (1) \hfill \\
{\text{dd}}\,X:Ba{(HC{O_3})_2}\xrightarrow[{1:1}]{{ + 0,01\,mol\,NaOH}} \hfill \\
\end{gathered} \right.\)
Vì NaOH tối thiểu cho vào Ba(HCO$_{3}$)$_{2}$ để thu được kết tủa cực đại nên phản ứng xảy ra theo tỉ lệ 1:1
NaOH + Ba(HCO$_{3}$)$_{2}$ → BaCO$_{3}$↓ + NaHCO$_{3}$ + H$_{2}$O
0,01 → 0,01
B. TNT Ba: ⇒ n$_{BaCO3 (1)}$ = n$_{Ba(OH)2}$ – n$_{Ba(HCO3)2}$ = 0,05 – 0,01 = 0,04 (mol)
B. TNT C: n$_{CO2}$ = n$_{BaCO3 (1)}$ + 2n$_{Ba(HCO3)2}$ = 0,04 + 2.0,01 = 0,06 (mol)
n$_{tinh bột}$ = 1/2 n$_{CO2}$ = 0,03 (mol)
m$_{tinh bột cần lấy}$ = m$_{tinh bột thực tế}$ : %H = 0,03. 162 : 0,81 = 6 (gam)
Đáp án A