Đặt điện áp xoay chiều $u=200\cos \omega t\text{ }\left( V \right)$ (ω thay đổi được) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở R =$50\sqrt{3}$Ω, cuộn cảm thuần $L=\frac{1}{2\pi }H$và tụ điện $C=\frac{{{10}^{-4}}}{2\pi }F$ mắc nối tiếp. Thay đổi tần số để điện áp hiệu dụng giữa hai bản tụ điện đạt cực đại. Khi đó, hệ số công suất của đoạn mạch là
A. 0,6
B. 0,8
C. 0,88
D. 0,7
Hướng dẫn
Khi ω = ω$_{C}$ thì điện áp hiệu dụng giữa hai bản tụ điện đạt cực đại Áp dụng công thức. ${{\omega }_{C}}=\frac{1}{L}\sqrt{\frac{\frac{2L}{C}-{{R}^{2}}}{2}}$ Thay số vào, ta được. ${{\omega }_{C}}=\frac{1}{L}\sqrt{\frac{\frac{2L}{C}-{{R}^{2}}}{2}}=2\pi \sqrt{\frac{2. \frac{1}{2\pi }. \frac{2\pi }{{{10}^{-4}}}-{{\left( 50\sqrt{3} \right)}^{2}}}{2}}\approx 496,73\left( rad/s \right)$ $\Rightarrow {{Z}_{L}}=L\omega =79,06\left( \Omega \right);{{Z}_{C}}=\frac{1}{C\omega }=126,49\left( \Omega \right)$ Hệ số công suất của đoạn mạch. $cos\varphi =\frac{R}{Z}=\frac{50\sqrt{3}}{126,49}\approx 0,88$