Đặt điện áp $$u=150\sqrt{2}\cos 100\pi t$$(V) vào hai đầu đoạn mạch gồm cuộn dây không thuầm cảm và tụ điện $$C=\frac{{{10}^{-3}}}{5\pi }F$$ mắc nối tiếp thì điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn dây bằng 200 V. Biết điện áp giữa hai đầu đoạn mạch nhanh pha so với cường độ dòng điện trong mạch một góc là φ và tanφ = 0,75. Cường độ dòng điện hiệu dụng chạy trong mạch là
A. 1,4 A.
B. 2,1 A.
C.2,8 A
D.3,5 A.
Hướng dẫn
A. = 150 V, AN = 200 V, tanφ = 0,75. Tính U$_{C}$ = N$_{B}$ = ? là xong!
tanφ = 0,75→ $$\cos \varphi =\frac{AM}{AB}=0,8\to AM=120\text{ V}$$ →$$MB=\sqrt{A{{B}^{2}}-A{{M}^{2}}}=90\text{ V}$$
$MN=\sqrt{A{{N}^{2}}-A{{M}^{2}}}=160\text{ V}$→ NB = MN – MB = 70 VVậy: $$I=\frac{{{U}_{C}}}{{{Z}_{C}}}=1,4\text{ A}\text{.}$$