Trên mặt nước có 2 nguồn dao động kết hợp S1 và S2 dao động với phương trình u = cos(50\(\pi\)t) cm. Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 5m/s. Xem biên độ sóng không thay đổi trong quá trình truyền đi. Biên độ dao động tại điểm M trên mặt nước cách S1 và S2 lần lượt là d1= 15cm và d2= 10cm là
A. \(\sqrt{2}\) cm
B. \(\sqrt{2}\)/2cm
C. 0cm
D. 2cm
Hướng dẫn
\(\lambda =\frac{v}{f}=0,2(m)\)
Cách 1: có thể viết phương trình đường dao động rồi tổng hợp
Cách 2: ta thấy \(d_1-d_2=0,05=\frac{\lambda }{4}\)
⇒ U$_{1M}$ và U$_{2M}$ vuông pha
⇒ Biên độ bằng \(A\sqrt{2}=\sqrt{2}cm\)
Đáp án A