Thủy phân hoàn toàn 444 gam một chất béo X thu được 46 gam glixerol và hai loại axit béo. Hai loại axit béo đó là
A. C$_{15}$H$_{31}$COOH và C$_{17}$H$_{35}$COOH
B. C$_{17}$H$_{33}$COOH và C$_{15}$H$_{31}$COOH
C. C$_{17}$H$_{31}$COOH và C$_{17}$H$_{33}$COOH
D. C$_{17}$H$_{33}$COOH và C$_{17}$H$_{35}$COOH
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
PTTQ: (RCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5 }$+ 3NaOH → 3RCOONa + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$
⇒ n $_{chất béo}$ = n $_{glixerol}$
Lời giải chi tiết:
n$_{Glixerol }$= 46 : 92 = 0,5 mol
⇒ n$_{X}$ = n$_{Glixerol }$= 0,5 mol ⇒ M$_{X }$= 444 : 0,5 = 888
⇒ X là (C$_{17}$H$_{33}$COO)(C$_{17}$H$_{35}$COO)$_{2}$C$_{3}$H$_{5}$
Đáp án D