Tháng Hai 3, 2026

Thủy phân hoàn toàn 0,27 mol hỗn hợp X gồm tripeptit, tetrapeptit, pentapeptit với dung dịch NaOH vừa đủ thu được 49,47 gam muối của glyxin, 53,28 gam muối của Alanin và 20,85 gam muối của Valin. Nếu đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X thì thu được CO$_{2}$, H$_{2}$O và N$_{2}$. Trong đó tổng khối lượng của CO$_{2}$ và H$_{2}$O là 139,5 gam. Giá trị gần đúng của m là:

Thủy phân hoàn toàn 0,27 mol hỗn hợp X gồm tripeptit, tetrapeptit, pentapeptit với dung dịch NaOH vừa đủ thu được 49,47 gam muối của glyxin, 53,28 gam muối của Alanin và 20,85 gam muối của Valin. Nếu đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X thì thu được CO$_{2}$, H$_{2}$O và N$_{2}$. Trong đó tổng khối lượng của CO$_{2}$ và H$_{2}$O là 139,5 gam. Giá trị gần đúng của m là:

A. 78

B. 72

C. 63

D. 96

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Quy đổi hỗn hợp thành CONH, CH$_{2}$, H$_{2}$O

Lời giải chi tiết:

\(\begin{gathered}

{n_{Gly – Na}} = 0,51 \hfill \\

{n_{Ala – Na}} = 0,48 \hfill \\

{n_{Val – Na}} = 0,15 \hfill \\

0,27\,mol\,X\left\{ \begin{gathered}

CONH:{\text{ }}x \hfill \\

C{H_2}:{\text{ }}y \hfill \\

{H_2}O:{\text{ }}0,27 \hfill \\

\end{gathered} \right.\xrightarrow{{NaOHvd}}\left\{ \begin{gathered}

{\text{COONa:x}} \hfill \\

{\text{N}}{{\text{H}}_{\text{2}}}{\text{:x}} \hfill \\

{\text{C}}{{\text{H}}_{\text{2}}}{\text{:y}} \hfill \\

{H_2}O:0,27 \hfill \\

\end{gathered} \right. \hfill \\

B. TNT\,C:x + y = 0,51.2 + 0,48.3 + 0,15.5 \hfill \\

m\,muoi = 67x + 16x + 14y = 49,47 + 53,28 + 20,85 \hfill \\

= > x = 1,14;y = 2,07 \hfill \\

= > {n_{C{O_2}}} = x + y = 3,21;{n_{{H_2}O}} = 0,5x + y + 0,27 = 2,91 \hfill \\

= > {m_{C{O_2} + {H_2}O}} = 193,62g \hfill \\

{m_{peptit}} = 43x + 14y + 0,27.18 = 82,86\,gam \hfill \\

\end{gathered} \)

Đốt 82,86 gam hỗn hợp thu được 193,62 gam

Đốt m gam hỗn hợp thu được 139,5 gam

⇒ m=59,7 gam

Đáp án C