Phương trình mô tả một sóng dừng có dạng \(y=10cos(0,2\pi x)sin(20\pi t+\frac{\pi }{4})\), x và y đo bằng cm, t đo bằng giây. Khoảng cách từ một nút sóng qua 4 bụng sóng đến một nút sóng khác là:
A. 40 cm
B. 25 cm
C. 10 cm
D. 20 cm
Hướng dẫn
Phương trình sóng dừng tổng quát:
\(u=2Acos(\frac{2\pi d}{\lambda }+\frac{\pi }{2})cos(\omega t-\frac{\pi}{2})\)
So sánh với phương trình sóng dừng đã cho.
Do đó: \(\lambda =10cm\rightarrow d=4\frac{\lambda}{2}=20cm\)