Năng lượng của nguyên tử Hiđrô được xác định: ${{E}_{n}}=-\frac{13,6}{{{n}^{2}}}(eV)$ ( n = 1, 2, 3… ). Khi cung cấp cho nguyên tử Hiđrô ở trạng thái cơ bản các phôtôn có năng lượng 10,5 eV và 12,75 eV thì nguyên tử hấp thụ được phôtôn có năng lượng:
A. 10,5 eV và chuyển đến quỹ đạo L.
B. 12,75 eV và chuyển đến quỹ đạo M.
C. 10,5 eV và chuyển đến quỹ đạo M.
D. 12,75 eV và chuyển đến quỹ đạo N.
Hướng dẫn
+ Nếu nguyên tử hấp thụ phôtôn có năng lượng 10,5 eV: ${{E}_{n}}-{{E}_{0}}=10,5\Rightarrow -\frac{13,6}{{{n}^{2}}}+13,6=10,5\Rightarrow n=2,09$ (loại) + Nếu nguyên tử hấp thụ phôtôn có năng lượng 12,75 eV: ${{E}_{n}}-{{E}_{0}}=10,5\Rightarrow -\frac{13,6}{{{n}^{2}}}+13,6=12,75\Rightarrow n=4$ (thỏa mãn) $\Rightarrow $ Quỹ đạo N