Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x=2cos(10\pi t -\frac{\pi}{6})\) cm. Kể từ thời điểm vật có li độ x = – 1 cm và đang chuyển động chậm dần, thời gian vật đi được quãng đường 34,5 cm gần bằng
A. 0,459 s
B. 0,875 s
C. 0,825 s
D. 0,432 s.
Hướng dẫn
\(S=34,5cm=4.4A+2,5(cm)\)
li độ x = – 1 cm và đang chuyển động chậm dần ⇒ v < 0

Thời gian vật đi được quãng đường 34,5 cm gần bằng
\(t=4T+\frac{T}{6}+\frac{T}{2\pi}arccos(\frac{0,5}{2})=0,875s\)
⇒ Chọn A