Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x= 10 cos (2 \pi t + \frac{\pi}{4}) cm\). Kể thời điểm vật có li độ \(x = – 5 \sqrt{3}cm\) và đang đi theo chiều âm, thời gian vật đi đượnc quãng đường 20 cm bằng
A. 0,5 s
B. 1,0 s
C. 0,75 s
D. 0,25 s
Hướng dẫn
Ta có \(S=20cm=2A\Rightarrow t=\frac{T}{2}=0,5s\)