Một vật có khối lượng m = 250 g, dao động điều hòa trên quỹ đạo dài 18 cm và chu kỳ 3 s. Lấy \(\pi\)2 = 10. Trong một chu kỳ dao động, thời gian để vật chuyển động nhanh dần và lực kéo về tác dụng lên vật có độ lớn không vượt quá \(0,05\sqrt{3}\) N bằng
A. 0,5 s.
B. 0,25 s.
C. 2,0 s.
D. 1,0 s.
Hướng dẫn
\(\left | F \right | \leq 0,05\sqrt{3}N\Rightarrow \left | x \right |\leq 4,5\sqrt{3}(cm)\)
Vật chuyển động nhanh dần

\(\Delta t= 2.\frac{T}{6}= 1 s\)