Một sợi dây có chiều dài $l=100cm,$ có hai đầu cố định. Trên dây đang có sóng dừng với 5 bụng sóng. Sóng truyền trên dây có tốc độ là 40cm/s. Tần số dao động của sóng là:
A. 2Hz
B. 4Hz
C. 1Hz
D. 5Hz
Hướng dẫn
Điều kiện để có sóng dừng trên sợi dây có hai đầu cố định: $l=k\frac{\lambda }{2}$
Trong đó:Số bụng sóng = k; số nút sóng = k + 1.
Cách giải:
Trên dây có 5 bụng sóng $\Rightarrow k=5$
$\Rightarrow l=5\cdot \frac{\lambda }{2}=5\cdot \frac{v}{2f}\Rightarrow f=\frac{5v}{2l}=\frac{5.40}{2.100}=1Hz$
Chọn C.