Tháng Hai 3, 2026

Một mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động là E, điện trở trong \(r = 4\Omega \). Mạch ngoài là một điện trở \(R = 20\Omega \). Biết cường độ dòng điện trong mạch là \(I = 0,5A\) . Suất điện động của nguồn là A 12V. B 10V. C 2V. D 24V.

Một mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động là E, điện trở trong \(r = 4\Omega \). Mạch ngoài là một điện trở \(R = 20\Omega \). Biết cường độ dòng điện trong mạch là \(I = 0,5A\) . Suất điện động của nguồn là

A 12V.

B 10V.

C 2V.

D 24V.

Hướng dẫn

Chọn đáp án: A

Phương pháp giải:

Sử dụng biểu thức định luật Ôm cho toàn mạch: \(I = \frac{E}{{R + r}}\)

Hướng dẫn

Ta có, cường độ dòng điện trong mạch: \(I = \frac{E}{{R + r}}\)

\(\begin{array}{l} \Leftrightarrow 0,5 = \frac{E}{{20 + 4}}\\ \Rightarrow E = 12V\end{array}\)

Chọn A