Một mạch dao động lí tưởng gồm tụ điện có điện dung C và cuộn cảm thuần có độ tự cảm L, đang có dao động điện từ tự do. Điện tích của một bản tụ ở thời điểm t là $\text{q = }{{\text{Q}}_{\text{0}}}\text{cos(}\omega \text{t – }\frac{\pi }{\text{4}}\text{)}$( trong đó t tính bằng s). Kể từ thời điểm t = 0, sau khoảng thời gian ngắn nhất bằng $1,{{5. 10}^{-6}}\text{s}$ thì điện tích trên bản tụ này triệt tiêu. Tần số của dao động điện từ do mạch này phát ra là
A.500 kHz.
B. 125 kHz.
C.750 kHz.
D.250 kHz.
Hướng dẫn
Tại t = 0: $q=\frac{{{Q}_{0}}\sqrt{2}}{2}(+)$ → Thời gian ngắn nhất điện tích triệt tiêu (bằng 0) là $\frac{T}{8}+\frac{T}{4}=1,{{5. 10}^{-6}}\text{s}$ → T → f = 250 kHz.