Một đoạn mạch RLC mắc nối tiếp có tần số dòng điện f = 50 Hz, ZL = 20Ω , C có thể thay đổi được. Cho C tăng lên 5 lần so với giá trị khi xảy ra cộng hưởng thì điện áp hai đầu đoạn mạch lệch pha π/3 so với dòng điện trong mạch. Giá trị của R là:
A. \(R = \frac{16}{3}\Omega\)
B. \(R = \frac{16}{\sqrt{3}}\Omega\)
C. \(R = \frac{\sqrt{16}}{3}\Omega\)
D. \(R = \frac{80}{\sqrt{3}}\Omega\)
Hướng dẫn
Khhi có cộng hưởng thì \(Z_L=Z_C\)
\(C’=5C\Rightarrow Z’_C=\frac{Z_C}{5}=\frac{Z_L}{5}=4\Omega\)
Ta có \(tan\varphi =\frac{Z_L-Z_C}{R}=tan\frac{\pi}{3}=\sqrt{3}\Rightarrow R=\frac{16}{\sqrt{3}}(\Omega )\)