Một con lắc lò xo có độ cứng k, khối lượng vật nặng m dao động điều hòa. Tần số góc dao động của vật nặng bằng
A. \(\sqrt{\frac{k}{m}}\)
B. \(2 \pi \sqrt{\frac{m}{k}}\)
C. \(\sqrt{\frac{m}{k}}\)
D. \(2 \pi \sqrt{\frac{k}{m}}\)
Hướng dẫn
Ta có \(\omega = \sqrt{\frac{k}{m}} = 5 \pi\) và \(\Delta l = \frac{mg}{k} = 4 cm\) => biên độ dao động A=14-4=10 cm
Góc quét \(\alpha = \frac{2 \pi}{3} = \omega t \Rightarrow t = \frac{\alpha }{\omega } = \frac{2}{15}\)