Một con lắc đơn có chiều dài $l=1$ m được treo ở nơi có gia tốc trọng trường $g=10m/{{s}^{2}}.$ Kích thích cho con lắc dao động điều hòa tự do với biên độ góc bằng 50. Tốc độ cực đại của vật nhỏ là
A. 0,500 m/s.
B. 0,158 m/s.
C. 0,276 m/s.
D. 0,224 m/s.
Hướng dẫn
Phương pháp:
Tốc độ cực đại của con lắc đơn: $v=l{{\alpha }_{0}}.\omega =l.{{\alpha }_{0}}.\sqrt{\frac{g}{l}}={{\alpha }_{0}}.\sqrt{g.l}$
Lời giải:
Tốc độ cực đại của vật nhỏ là:
$\begin{array}{l} v = l{\alpha _0}.\omega = l.{\alpha _0}.\sqrt {\frac{g}{l}} \\ = {\alpha _0}.\sqrt {g.l} = \frac{{{5^0}}}{{{{360}^0}}}.2\pi .\sqrt {10.1} \\ = 0,276m/s \end{array}$
Chọn C