Tháng Hai 3, 2026

Một vật dao động tổng hợp thực hiện 10 dao động trong 10 s. Biết dao động thành phần thứ nhất sớm pha hơn dao động tổng hợp là \(\frac{\pi}{2}\). Tại thời điểm t1, li độ của dao động thành phần thứ nhất và dao động tổng hợp lần lượt là x1 = 1,5 cm, x = 4,5 cm; Tại thời điểm t2, x1 = 3 cm, x = 0. Biên độ dao động thứ hai là

Một vật dao động tổng hợp thực hiện 10 dao động trong 10 s. Biết dao động thành phần thứ nhất sớm pha hơn dao động tổng hợp là \(\frac{\pi}{2}\). Tại thời điểm t1, li độ của dao động thành phần thứ nhất và dao động tổng hợp lần lượt là x1 = 1,5 cm, x = 4,5 cm; Tại thời điểm t2, x1 = 3 cm, x = 0. Biên độ dao động thứ hai là

A. A2 = 3 (cm)

B. \(A_2=3\sqrt{3}(cm)\)

C. \(A_2=6\sqrt{3}(cm)\)

D. A2 = 6 (cm)

Hướng dẫn

Tại thời điểm t2 \(x=0\Rightarrow x_1=A_1\Rightarrow A_1=3(cm)\)
Tại thời điểm t1

Pha của dao động tổng hợp là \(-\frac{\pi }{6}\Rightarrow x=\frac{A\sqrt{3}}{2}=4,5\Rightarrow A=3\sqrt{3}(cm)\)
Ta có \(A_2=\sqrt{A_1^2+A^2}=6(cm)\)