Tháng Hai 4, 2026

Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ và lò xo có độ cứng 100 N/m đang dao động điều hòa với biên độ 5 cm. Mốc thế năng tại vị trí cân bằng. Tại li độ 3 cm, động năng của vật nặng là?

Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ và lò xo có độ cứng 100 N/m đang dao động điều hòa với biên độ 5 cm. Mốc thế năng tại vị trí cân bằng. Tại li độ 3 cm, động năng của vật nặng là?

A. 8 J.

B. 0,8 J.

C. 0,08 J

D. 8 mJ

Hướng dẫn

Cách 1:$W=\frac{1}{2}k{{A}^{2}}={{W}_{\text{}}}+{{\text{W}}_{t}}={{W}_{\text{}}}+\frac{1}{2}k{{x}^{2}}\to {{W}_{\text{}}}=\frac{1}{2}k\left( {{A}^{2}}-{{x}^{2}} \right)=0,08J$
Cách 2: $A=5cm\to x=3cm=\frac{3A}{5}=\frac{A}{\sqrt{\frac{16}{9}+1}}\to {{W}_{\text{}}}=\frac{16}{9}{{W}_{\text{t}}}\to {{W}_{\text{}}}=\frac{16}{25}\text{W = }\frac{\text{16}}{9}.\frac{1}{2}k{{\text{A}}^{2}}=0,08J$.