Khi chiếu lần lượt các bức xạ đơn sắc có các phôtôn mang năng lượng tương ứng là 10,200 eV, 12,750 eV, 13,060 eV vào nguyên tử hiđrô ở trạng thái cơ bản. Biết các mức năng lượng của nguyên tử hiđrô ở trạng thái dừng được xác định bằng các công thức: ${{E}_{n}}=-\frac{13,6}{{{n}^{2}}}eV$với n = 1,2,3… Nguyên tử hiđrô đó có thể hấp thụ bao nhiêu loại phôtôn trong các chùm trên ?
A. 2.
B. 1.
C. 3.
D. 0.
Hướng dẫn
+ Nếu nguyên tử hấp thụ phôtôn có năng lượng 10,2 eV: ${{E}_{n}}-{{E}_{0}}=10,2\Rightarrow -\frac{13,6}{{{n}^{2}}}+13,6=10,2\Rightarrow n=2$ (thỏa mãn) + Nếu nguyên tử hấp thụ phôtôn có năng lượng 12,75 eV: ${{E}_{n}}-{{E}_{0}}=10,5\Rightarrow -\frac{13,6}{{{n}^{2}}}+13,6=12,75\Rightarrow n=4$ (thỏa mãn) + Nếu nguyên tử hấp thụ phôtôn có năng lượng 13,06 eV: ${{E}_{n}}-{{E}_{0}}=10,5\Rightarrow -\frac{13,6}{{{n}^{2}}}+13,6=13,06\Rightarrow n=5,02$ (loại) $\Rightarrow $ Nguyên tử hiđrô đó có thể hấp thụ 2 loại phôtôn trong các chùm trên.