Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn 23,05 gam hỗn hợp gồm Fe$_{2}$O$_{3}$, MgO, ZnO trong 1 lít dung dịch axit sunfuric H$_{2}$SO$_{4}$ 0,5M vừa đủ, sau phản ứng thu được dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam hỗn hợp muối sunfat khan. Giá trị của m là

Hòa tan hoàn toàn 23,05 gam hỗn hợp gồm Fe$_{2}$O$_{3}$, MgO, ZnO trong 1 lít dung dịch axit sunfuric H$_{2}$SO$_{4}$ 0,5M vừa đủ, sau phản ứng thu được dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam hỗn hợp muối sunfat khan. Giá trị của m là

A. 63,05.

B. 72,05.

C. 112,1.

D. 111,1.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: A

Phương pháp giải:

– Nhận xét: n$_{axit}$ = n$_{nước}$

– Áp dụng BTKL tìm m.

Lời giải chi tiết:

Đặt công thức chung của 3 oxit trên có dạng: M$_{2}$O$_{n}$

n$_{H2SO4}$ = 1.0,5 = 0,5 (mol)

M­$_{2}$O$_{n}$ + nH$_{2}$SO$_{4}$ → M$_{2}$(SO$_{4}$)$_{n}$ + nH$_{2}$O

Theo PTHH ta có: n$_{H2O}$ = n$_{H2SO4}$ = 0,5 (mol)

B. TKL ta có: \({m_{oxit}} + {m_{{H_2}S{O_4}}} = {m_{muoi}} + {m_{{H_2}O}}\)

→ 23,05 + 0,5.98 = m$_{muối}$ + 0,5.18

→ m = 63,05 (gam)

Đáp án A