Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan 6g NaOH vào 44g nước được dd A có khối lượng riêng bằng 1,12g/ml. Cần lấy bao nhiêu ml A để có số mol ion OH$^{–}$ bằng 2.10$^{–3}$ mol

Hòa tan 6g NaOH vào 44g nước được dd A có khối lượng riêng bằng 1,12g/ml. Cần lấy bao nhiêu ml A để có số mol ion OH$^{–}$ bằng 2.10$^{–3}$ mol

A. 0,2ml

B. 0,4ml

C. 0,6ml

D. 0,8ml

Hướng dẫn

Chọn phương án: C

Lời giải chi tiết:

\({m_{{\rm{dd}}}} = {m_{NaOH}} + {m_{{H_2}O}} = 6 + 44 = 50(g)\)

\( \to {V_{dd}} = m:d = 50:1,12 = \frac{{625}}{{14}}ml\)

\({n_{NaOH}} = \frac{6}{{40}} = 0,15(mol)\)

\( \to {C_{MNaOH}} = n:{V_{dd}} = \frac{{0,15}}{{\frac{{625}}{{14}}{{.10}^{ – 3}}}} = 3,36(M)\)

NaOH → Na$^{+}$ + OH$^{−}$

Theo pt: n$_{NaOH }$= n$_{OH- }$= 2.10$^{-3}$ (mol)

⟹ Thể tích dd A cần lấy là: V = n : C$_{M }$= 2.10$^{-3}$ : 3,36 = 6.10$^{-4 }$(l) = 0,6 (ml)

Đáp án C