Tháng Hai 4, 2026

Hấp thụ hoàn toàn 4,48 lít khí CO$_{2 }$(ở đktc) vào 500 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,1M và Ba(OH)$_{2}$ 0,2M, sinh ra m gam kết tủa. Giá trị của m là

Hấp thụ hoàn toàn 4,48 lít khí CO$_{2 }$(ở đktc) vào 500 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,1M và Ba(OH)$_{2}$ 0,2M, sinh ra m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 9,85.

B. 11,82.

C. 19,70.

D. 17,73.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

Tính tỉ lệ nOH-/nCO2=a

+ a ≤ 1 ⇒ tạo muối axit

+ 1 < a < 2 ⇒ tạo hai muối

+ a ≥ 2 ⇒ tạo muối trung hòa

Lời giải chi tiết:

\(\begin{gathered}

\begin{array}{*{20}{l}}

{{n_{C{O_2}}} = 0,2{\text{ }}mol} \\

{{n_{O{H^ – }}} = {n_{NaOH}}{\text{ }} + {\text{ }}2{n_{Ba{{\left( {OH} \right)}_2}}} = 0,25{\text{ }}mol}

\end{array} \hfill \\

{n_{B{a^{2 + }}}} = 0,1\,mol \hfill \\

\frac{{{n_{O{H^ – }}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = 1,25 \to 2\,muoi \hfill \\

\to \left\{ \begin{gathered}

{n_{C{O_3}^{2 – }}} = {n_{NaOH}} – {n_{C{O_2}}} = 0,05\,mol \hfill \\

{n_{HC{O_3}^ – }} = 2{n_{C{O_2}}} – {n_{NaOH}} = 0,15\,mol \hfill \\

\end{gathered} \right. \hfill \\

So\,sanh:\,{n_{B{a^{2 + }}}} > {n_{C{O_3}^{2 – }}} \to B{a^{2 + }}\,du \hfill \\

\to {n_{BaC{O_3}}} = {n_{C{O_3}^{2 – }}} = 0,05\,mol \to m = 0,05.197 = 9,85(g) \hfill \\

\end{gathered} \)

Đáp án A