Tháng Hai 3, 2026

Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít CO$_{2}$ vào 250 ml dung dịch NaOH 1M, sau phản ứng thu được dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam rắn khan. Giá trị của m là:

Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít CO$_{2}$ vào 250 ml dung dịch NaOH 1M, sau phản ứng thu được dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam rắn khan. Giá trị của m là:

A. 10,6.

B. 12,6.

C. 16,6.

D. 18,6.

Hướng dẫn

Chọn phương án: B

Phương pháp giải:

B. ài toán hấp thụ CO$_{2}$ vào dung dịch kiềm:

(*) = n$_{OH-}$/n$_{CO2}$

+ Nếu (*) ≤ 1 thì chỉ tạo muối HCO$_{3}$$^{-}$

+ Nếu 1 < (*) < 2 ⇒ Tạo HCO$_{3}$$^{-}$ và CO$_{3}$$^{2-}$

+ Nếu (*) ≥ 2 ⇒ tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2}$ = 0,1 mol ; n$_{NaOH}$ = 0,25 mol

Ta thấy: n$_{NaOH}$ : n$_{CO2}$ = 0,25 : 0,1 = 2,5 > 2 ⇒ NaOH dư

CO$_{2}$ + 2NaOH → Na$_{2}$CO$_{3}$ + H$_{2}$O

0,1 → 0,2 $_{dư 0,05}$ → 0,1 (mol)

Vậy chất rắn khan sau phản ứng gồm: 0,1 mol Na$_{2}$CO$_{3}$ và 0,05 mol NaOH.

⇒ m $_{chất rắn}$ = 0,1.106 + 0,05.40 = 12,6 gam

Đáp án B