Đun nóng a gam chất béo X với NaOH dư, sau phản ứng thu được 4,6g glixerol; m gam muối oleat và 30,6 gam muối stearat. Giá trị của a và m lần lượt là
A. 15,2 gam và 44,4 gam.
B. 44,4 gam và 15,2 gam.
C. 44 gam và 12 gam.
D. 57,4 gam và 15,2 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
n$_{glixerol}$ = 0,05 mol, n$_{muối stearat}$ = 0,1 mol = 2n$_{glixerol}$
⇒ 2 gốc C$_{17}$H$_{35}$COO- và 1 gốc C$_{17}$H$_{33}$COO- trong chất béo
(C$_{17}$H$_{35}$COO)$_{2}$(C$_{17}$H$_{33}$COO)C$_{3}$H$_{5}$ + 3NaOH → 2C$_{17}$H$_{35}$COONa + C$_{17}$H$_{33}$COONa + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$
⇒ m
B. TKL : m$_{chất béo}$ = m$_{muối}$ + m$_{glixerol}$ – m$_{NaOH}$
⇒ a
Lời giải chi tiết:
n$_{glixerol}$ = 0,05 mol, n$_{muối stearat}$ = 0,1 mol = 2n$_{glixerol}$
⇒ 2 gốc C$_{17}$H$_{35}$COO- và 1 gốc C$_{17}$H$_{33}$COO- trong chất béo
(C$_{17}$H$_{35}$COO)$_{2}$(C$_{17}$H$_{33}$COO)C$_{3}$H$_{5}$ + 3NaOH → 2C$_{17}$H$_{35}$COONa + C$_{17}$H$_{33}$COONa + C$_{3}$H$_{5}$(OH)$_{3}$
0,15 0,1 0,05 0,05
⇒ m = 0,05.304 = 15,2 gam
B. TKL: a = m$_{cb}$ = m$_{muối}$ + m$_{glixerol}$ – m$_{NaOH}$ = 30,6 + 15,2 + 4,6 – 0,15.40 = 44,4 gam
Đáp án B