Tháng Hai 4, 2026

Đốt cháy hoàn toàn 13,728 gam triglixerit X, thu được a mol hỗn hợp Y gồm CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Cho toàn bộ hỗn hợp Y qua cacbon nung đỏ, thu được 2,364 mol hỗn hợp Z gồm CO, H$_{2}$ và CO$_{2}$. Cho hỗn hợp Z qua dung dịch Ba(OH)$_{2}$ dư thu được 202,516 gam kết tủa. Cho 13,728 gam X tác dụng được tối đa với 0,032 mol Br$_{2}$ trong dung dịch. Giá trị của m là

Đốt cháy hoàn toàn 13,728 gam triglixerit X, thu được a mol hỗn hợp Y gồm CO$_{2}$ và H$_{2}$O. Cho toàn bộ hỗn hợp Y qua cacbon nung đỏ, thu được 2,364 mol hỗn hợp Z gồm CO, H$_{2}$ và CO$_{2}$. Cho hỗn hợp Z qua dung dịch Ba(OH)$_{2}$ dư thu được 202,516 gam kết tủa. Cho 13,728 gam X tác dụng được tối đa với 0,032 mol Br$_{2}$ trong dung dịch. Giá trị của m là

A. 14,648

B. 14,784

C. 14,176

D. 14,624

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

– Tính số mol CO$_{2}$ từ số mol kết tủa

– Suy ra tổng số mol CO và H$_{2}$

– Áp dụng bảo toàn electron, tìm số mol C

– Suy ra giá trị của a.

– Quy đổi hỗn hợp X thành (HCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5}$, CH$_{2}$ và H$_{2}$O

– Lập phương trình khối lượng X (1)

– Lập phương trình giá trị của a (2)

– Từ (1) và (2) tìm ra số mol (HCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5}$ và CH$_{2}$

– Tìm số mol NaOH và glixerol.

– Bảo toàn khối lượng để tìm khối lượng muối

Lời giải chi tiết:

Dẫn hỗn hợp Z qua dung dịch Ba(OH)$_{2}$ dư thì \({n_{C{O_2}}} = {n_{BaC{{\rm{O}}_3}}} = 1,028\,\,mol\)

\( \to {n_{CO}} + {n_{{H_2}}} = 2,364 – 1,028 = 1,336\)mol

Xét quá trình trao đổi electron của phản ứng giữa C với CO$_{2}$ và H$_{2}$O

C. → C$^{+4}$ + 4eC$^{+4}$ + 2e → C$^{+2}$

2H$^{+}$ + 2e → H$_{2}$

Áp dụng bảo toàn electron: \(4{n_C} = 2{n_{CO}} + 2{n_{{H_2}}}\)

\( \to {n_C} = \frac{{2.1,336}}{4} = 0,668\,\,mol\)

→ a = 2,364 – 0,668 = 1,696 mol

Quy đổi hỗn hợp X thành (HCOO)$_{3}$C$_{3}$H$_{5}$ (x mol), CH$_{2}$ (y mol) và H$_{2}$ (-0,032 mol)

→ m$_{X}$ = 176x + 14y – 0,032.2 = 13,728 (1)

\({n_{C{O_2}}} + {n_{{H_2}O}} = (6{\rm{x}} + y) + (4{\rm{x}} + y – 0,032) = 1,696\)(2)

Từ (1) và (2) → x = 0,016 mol; y = 0,784 mol

Ta có: n$_{NaOH}$ = 3x = 0,048 mol; \({n_{{C_3}{H_5}{{(OH)}_3}}} = x = 0,016\,\,mol\)

Áp dụng bảo toàn khối lượng cho phản ứng: m$_{X}$ + m$_{NaOH}$ = m$_{muối}$ + m$_{glixerol}$

→ m$_{muối}$ = 13,728 + 0,048.40 – 92.0,016 = 14,176 gam

Đáp án C