Điện năng ở một trạm phát điện được truyền đi với điện áp hiệu dụng là U=10 KV và công suất truyền đi là P có giá trị không đổi, hệ số công suất bằng 1. Hiệu suất truyền tải điện năng bằng 91%. Để giảm công suất hao phí trên dây chỉ còn 4% công suất truyền đi thì điện áp hiệu dụng nơi truyền đi phải tăng thêm
A. 2 KV.
B. 2,5 KV.
C. 5 KV.
D. 1,25 KV.
Hướng dẫn
Ta có: \(H = 0,91 \Rightarrow 1 – H = \frac{PR}{(U_1 cos \varphi )^2} = 0,09 (1)\)
Lại có: \(1 – H = \frac{PR}{(U_2 cos \varphi )^2} = 0,04 (2)\)
Lấy (1) chia (2): \(\frac{9}{4} = \frac{U_2^2}{U_1^2}\Rightarrow U_2 = 15 (KV)\)
\(\Rightarrow\) Phải tăng U thêm 5 (KV)