Tháng Hai 3, 2026

Điện năng ở một trạm phát điện được truyền đi dưới điện áp 2 kV, hiệu suất trong quá trình truyền tải là H = 80%. Muốn hiệu suất trong quá trình truyền tải tăng đến 95% thì ta phải

Điện năng ở một trạm phát điện được truyền đi dưới điện áp 2 kV, hiệu suất trong quá trình truyền tải là H = 80%. Muốn hiệu suất trong quá trình truyền tải tăng đến 95% thì ta phải

A. tăng điện áp lên đến 4 kV.

B. tăng điện áp lên đến 8 kV.

C. giảm điện áp xuống còn 1 kV.

D. giảm điện xuống còn 0,5 kV.

Hướng dẫn

Hiệu suất truyền tải: $H=1-\frac{{{P}_{hp}}}{P}=1-\frac{PR}{{{U}^{2}}}=1-\frac{PR}{{{2}^{2}}}=80%\Rightarrow PR=\frac{4}{5}$
Muốn hiệu suất truyền tải là 95% ta có: $H=1-\frac{PR}{{{U}^{2}}}=95%\Leftrightarrow 1-\frac{4/5}{{{U}^{2}}}=95%\Rightarrow U=4\left( kV \right)$