Điện áp hai đầu mạch RLC mắc nối tiếp (có R là biến trở) là $u=120\sqrt{2}\cos 120\pi t$ (V). Khi $R={{R}_{1}}=18\Omega $ và $R={{R}_{2}}=32\Omega $ thì công suất mạch tiêu thụ là như nhau. Khi R thay đổi, công suất mạch tiêu thụ không thể nhận giá trị
A. 288 W.
B. 72 W.
C. 144 W.
D. 576 W.
Hướng dẫn
+ Với $R={{R}_{1}};R={{R}_{2}}$ công suất tiêu thụ của mạch cùng giá trị P thì để công suất tiêu thụ của mạch cực đại khi: $\xrightarrow{{}}$ ${{R}_{0}}=\sqrt{{{R}_{1}}{{R}_{2}}}=\left| {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right|$; ${{P}_{m\text{ax}}}=\frac{{{U}^{2}}}{2\left| {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right|}=\frac{{{U}^{2}}}{2{{R}_{0}}}=\frac{{{U}^{2}}}{2\sqrt{{{R}_{1}}{{R}_{2}}}}=300W$ Như vậy công suất mạch tiêu thụ không thể nhận giá trị lớn hơn 300W.