Tháng Hai 3, 2026

Đặt 2 điện tích q$_{1}$ và q$_{2}$ trong không khí. Lực hút tĩnh điện giữa hai điện tích là 2.10$^{-6}$ N. Khi đưa chúng xa nhau thêm 2 cm thì lực hút là 5.10$^{-7}$ N. Khoảng cách ban đầu giữa chúng là A 1 cm. B 2 cm. C 3 cm. D 4 cm.

Đặt 2 điện tích q$_{1}$ và q$_{2}$ trong không khí. Lực hút tĩnh điện giữa hai điện tích là 2.10$^{-6}$ N. Khi đưa chúng xa nhau thêm 2 cm thì lực hút là 5.10$^{-7}$ N. Khoảng cách ban đầu giữa chúng là

A 1 cm.

B 2 cm.

C 3 cm.

D 4 cm.

Hướng dẫn

Chọn đáp án: B

Phương pháp giải:

Áp dụng biểu thức tính lực tương tác tĩnh điện: \(F = k\frac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{\varepsilon {r^2}}}\)

Hướng dẫn

+ Khi khoảng cách giữa hai điện tích r: \(F = k\frac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{{r^2}}} = {2.10^{ – 6}}N\)

+ Khi đưa chúng ra xa nhau thêm 2cm: r’ = r + 0,02:

\(\begin{array}{l}

F’ = \frac{{k\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{r{‘^2}}} = k\frac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{{{(r + 0,02)}^2}}} = {5.10^{ – 7}}N\\

\Rightarrow \frac{F}{{F’}} = \frac{{{{(r + 0,02)}^2}}}{{{r^2}}} = \frac{{{{2.10}^{ – 6}}}}{{{{5.10}^{ – 7}}}} = 4\\

\Rightarrow r + 0,02 = 2{\rm{r}} \Rightarrow r = 0,02m = 2cm

\end{array}\)

Chọn B.