Tháng Hai 3, 2026

Dao động của một vật là tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương, có phương trình lần lượt là: $x_{1}$ = 3cos(10t + $\frac{\pi }{3}$) cm, $x_{2}$ = $A_{2}$cos(10t – $\frac{\pi }{6}$) cm. Tốc độ của vật khi qua vị trí cân bằng là 50 cm/s. Biên độ dao động thành phần thứ hai là

Dao động của một vật là tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương, có phương trình lần lượt là: $x_{1}$ = 3cos(10t + $\frac{\pi }{3}$) cm, $x_{2}$ = $A_{2}$cos(10t – $\frac{\pi }{6}$) cm. Tốc độ của vật khi qua vị trí cân bằng là 50 cm/s. Biên độ dao động thành phần thứ hai là

A. 1 cm.

B. 4 cm

C. 2 cm.

D. 5 cm.

Hướng dẫn

$\begin{array}{l} + {\rm{ }}{v_{max}} = {\rm{ }}A\omega = {\rm{ }}50 \Rightarrow A{\rm{ }} = {\rm{ }}5{\rm{ }}cm\\ A_{}^2 = A_1^2 + A_2^2 + 2A_1^{}A_2^{}{\rm{cos}}\left( {{\varphi _2} – {\varphi _1}} \right) \Leftrightarrow {5^2} = A_2^2 + {3^2} + 2A_2^{}.3.{\rm{cos}}\left( {\frac{\pi }{3} + \frac{\pi }{6}} \right)\\ \Rightarrow A_2^{} = 4cm \end{array}$

Dao động của một vật là tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương, có phương trình lần lượt là: $x_{1}$ = 3cos(4t + 0,5π) cm và $x_{2}$ = $A_{2}$cos(4t). Biết khi động năng của vật bằng $\frac{1}{3}$ cơ năng của vật thì vật có tốc độ 8$\sqrt{3}$ cm/s. Biên độ $A_{2}$ bằng

Dao động của một vật là tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương, có phương trình lần lượt là: $x_{1}$ = 3cos(4t + 0,5π) cm và $x_{2}$ = $A_{2}$cos(4t). Biết khi động năng của vật bằng $\frac{1}{3}$ cơ năng của vật thì vật có tốc độ 8$\sqrt{3}$ cm/s. Biên độ $A_{2}$ bằng

A. 1,5 cm.

B. 3 cm.

C. 3$\sqrt{2}$ cm.

D. 3$\sqrt{2}$ cm.

Hướng dẫn

$\begin{array}{l} {{\rm{W}}_d} = \frac{1}{3}{\rm{W}} \Rightarrow {v^2} = \frac{1}{3}v_{{\rm{max}}}^2 \Rightarrow v_{{\rm{max}}}^{} = v\sqrt 3 = 8\sqrt 3 .\sqrt 3 \Rightarrow {v_{m{\rm{ax}}}} = 24\left( {cm/s} \right)\\ + {\rm{ }}{v_{max}} = {\rm{ }}A\omega = {\rm{ }}24{\rm{ }}cm/s \Leftrightarrow A.4{\rm{ }} = {\rm{ }}24 \Rightarrow A{\rm{ }} = {\rm{ }}6{\rm{ }}cm\\ A_{}^2 = A_1^2 + A_2^2 + 2A_1^{}A_2^{}{\rm{cos}}\Delta \varphi \Leftrightarrow {6^2} = {3^2} + A_2^2 + 2.3.A_2^{}{\rm{.cos}}0,5\pi \\ \Rightarrow {A_2} = 3\sqrt 3 cm \end{array}$

Dao động của một vật là tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương, có phương trình lần lượt là: $x_{1}$ = $A_{1}$ cos(10t + $\frac{\pi }{6}$ )cm và $x_{2}$ = 10cos(10t + $\frac{2\pi }{3}$) cm. Biết rằng vận tốc cực đại của vật bằng $100\sqrt{2}$cm/s . Biên độ $A_{1}$ có giá trị là:

Dao động của một vật là tổng hợp của hai dao động điều hòa cùng phương, có phương trình lần lượt là: $x_{1}$ = $A_{1}$ cos(10t + $\frac{\pi }{6}$ )cm và $x_{2}$ = 10cos(10t + $\frac{2\pi }{3}$) cm. Biết rằng vận tốc cực đại của vật bằng $100\sqrt{2}$cm/s . Biên độ $A_{1}$ có giá trị là:

A. $A_{1}$ = 8$\sqrt{2}$cm

B. $A_{1}$ = 8$\sqrt{2}$cm

C. $A_{1}$ = 10 cm

D. $A_{1}$ = 10$\sqrt{2}$cm

Hướng dẫn

$+\text{ }{{v}_{max}}=\text{ }A\omega =100\sqrt{2}$ cm/s → A.10 = $100\sqrt{2}$→ A = $10\sqrt{2}$ cm
$\begin{array}{l} A_{}^2 = A_1^2 + A_2^2 + 2A_1^{}A_2^{}{\rm{cos}}\left( {{\varphi _2} – {\varphi _1}} \right) \Leftrightarrow {\left( {10\sqrt 2 } \right)^2} = A_1^2 + {10^2} + 2A_1^{}.10.{\rm{cos}}\left( {\frac{\pi }{6} – \frac{{2\pi }}{3}} \right)\\ \Rightarrow A_1^{} = 10cm \end{array}$