Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có E = 6 V; r = 0,6Ω. Mạch ngoài gồm R$_{1}$ là một bóng đèn (2V – 2W); R$_{2}$ = R$_{4}$ = 4Ω. Am pe kế và dây nối có điên trở không đáng kể. Vôn kế có điện trở rất lớn.
a) Tìm cường độ dòng điện qua mạch chính
b) Tìm số chỉ của vôn kế và ampe kế.
A a) I=2A;b) U=4,8V; I=1,2A
B a) I=2A;b) U=5,8V; I=1,2A
C a) I=2A;b) U=4,8V; I=1,5A
D a) I=2A;b) U=4,8V; I=1A
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Phương pháp giải:
Sử dụng định luật Ôm cho toàn mạch
Hướng dẫn
Điện trở của bóng đèn là
\(R = \frac{{{U^2}}}{P} = 2\Omega \)
Đoạn mạch (R$_{Đ}$ nt R$_{2}$) //R$_{3}$
Điện trở tương đương của toàn mạch là:
\({R_{td}} = \frac{{({R_1} + {R_2}).{R_3}}}{{{R_1} + {R_2} + {R_3}}} = \frac{{6.4}}{{6 + 4}} = 2,4\Omega \)
Cường độ dòng điện trong mạch chính là
\(I = \frac{E}{{{R_{td}} + r}} = \frac{6}{{2,4 + 0,6}} = 2A\)
Hiệu điện thế hai đầu nguồn điện là số chỉ của vôn kế:
\(U = E – I.r = 6 – 2.0,6 = 4,8V\)
Số chỉ của ampe kế là cường độ dòng điện qua R$_{3}$
\(I = \frac{U}{{{R_3}}} = \frac{{4,8}}{4} = 1,2A\)