Cho mạch điên như hình vẽ. Biết E = 7,8 V; r = 0,4Ω; R$_{1}$ = R$_{2}$ = R$_{3}$ = 3Ω; R$_{4}$ = 6Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Dòng điện chạy qua nguồn điện có cường độ là
A 1,95A.
B 3,59 A.
C 2,79 A.
D 2,17 A.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Phương pháp giải:
Áp dụng định luật Ôm cho toàn mạch
Hướng dẫn
Điện trở tương đương của mạch ngoài được tính theo công thức
\({R_{td}} = {{\left( {{R_1} + {R_3}} \right)\left( {{R_2} + {R_4}} \right)} \over {{R_1} + {R_2} + {R_3} + {R_4}}} = {{\left( {3 + 3} \right)\left( {3 + 6} \right)} \over {3 + 3 + 3 + 6}} = 3,6\Omega \)
Cường độ dòng điện trong mạch chính là
\(I = {E \over {{R_{td}} + r}} = {{7.8} \over {3,6 + 0,4}} = 1,95A\)
Chọn đáp án A