Tháng Hai 4, 2026

Đặt một điện áp xoay chiều: $u=10\sqrt{2}\cos (100\pi t+\pi )$(V) vào 2 đầu đoạn mạch gồm: biến trở R, cuộn cảm thuần L và tụ xoay C mắc nối tiếp. Trong quá trình thay đổi R, C, người ta luôn điều chỉnh sao cho công suất tiêu thụ của mạch không đổi và thu được đồ thị như hình dưới. Biết tại $R=x$ thì $Z{}_{C}=50\Omega $. Giá trị công suất đó và cảm kháng lần lượt là:

Đặt một điện áp xoay chiều: $u=10\sqrt{2}\cos (100\pi t+\pi )$(V) vào 2 đầu đoạn mạch gồm: biến trở R, cuộn cảm thuần L và tụ xoay C mắc nối tiếp. Trong quá trình thay đổi R, C, người ta luôn điều chỉnh sao cho công suất tiêu thụ của mạch không đổi và thu được đồ thị như hình dưới. Biết tại $R=x$ thì $Z{}_{C}=50\Omega $. Giá trị công suất đó và cảm kháng lần lượt là:

A. 80, 100

B. 100, 80

C. 50, 100

D. 100, 50

Hướng dẫn

Trong quá trình thay đổi R, C, người ta luôn điều chỉnh sao cho công suất tiêu thụ của mạch không đổi Suy ra khi ${{Z}_{L}}={{Z}_{C}}=50\Omega $ công suất đoạn mạch cũng không đổi.
Từ hình vẽ ta có: $\tan \varphi =\tan \frac{\pi }{4}=1=\frac{{{Z}^{2}}}{R}\to {{Z}^{2}}=R$ $\to {{R}^{2}}+{{({{Z}_{L}}-{{Z}_{C}})}^{2}}=R\to R=1\Omega $
Công suất khi đó là: $P={{I}^{2}}R=\frac{{{U}^{2}}}{{{Z}^{2}}}R=\frac{{{10}^{2}}}{1}. 1=100\text{W}$.