Đặt điện áp $u=70\sqrt{2}\cos \left( 100\pi t \right)V$vào hai đầu đoạn mạch gồm một cuộn dây có điện trở r = 5 Ω và độ tự cảm $L=\frac{0,35}{\pi }(H)$ mắc nối tiếp với điện trở thuần R = 30 Ω. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là
A. $35\sqrt{2}\,\text{W}. $
B. 70 W.
C. 35 W.
D. $30\sqrt{2}\,\text{W}. $
Hướng dẫn
Công suất tỏa ra trên đoạn mạch: $P={{I}^{2}}\left( R+r \right)=\frac{{{U}^{2}}\left( R+r \right)}{{{\left( R+r \right)}^{2}}+Z_{L}^{2}}=70$W.