X, Y là hai amin no, đơn chức, mạch hở, cùng dãy đồng đẳng liên tiếp (M$_{X }$< M$_{Y}$). Z, T là hai ankin có M$_{T}$ = M$_{Z }$+ 28. Đốt cháy hoàn toàn 16,24 gam hỗn hợp E gồm X, Y, Z, T thu được 36,96 gam CO$_{2 }$và 20,16 gam H$_{2}$O. Biết số mol Z lớn hơn số mol T; X và Y có tỉ lệ mol tương ứng 5 : 2. Dẫn 16,24 gam E qua lượng dư dung dịch AgNO$_{3}$ trong NH$_{3}$, đến khi các phản ứng kết thúc thu được m gam kết tủa. Giá trị lớn nhất của m là
A. 30,44.
B. 25,70.
C. 31,00.
D. 21,42.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
+ m$_{N }$= m$_{E }$- m$_{C }$- m$_{H }$⇒ n$_{N }$= n$_{amin}$
+ n’$_{H2O }$- n’$_{CO2 }$= 1,5n$_{amin}$
n”$_{H2O }$- n”$_{CO2 }$= 1,5n$_{amin}$
Cộng 2 vế: n$_{H2O }$- n$_{CO2 }$= 1,5n$_{amin }$- n$_{ankin}$ ⇒ n$_{ankin}$
+ Biện luận tìm amin và ankin
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2 }$= 0,84 mol; n$_{H2O }$= 1,12 mol
n$_{C }$= 0,84 mol; n$_{H }$= 2,24 mol
⇒ m$_{N }$= m$_{E }$- m$_{C }$- m$_{H }$= 16,24 – 0,84.12 – 2,24 = 3,92g
⇒ n$_{N }$= n$_{amin }$= 0,28 mol
⇒ n$_{X }$= 0,2 mol; n$_{Y }$= 0,08 mol
n’$_{H2O }$- n’$_{CO2 }$= 1,5n$_{amin}$
n”$_{H2O }$- n”$_{CO2 }$= -n$_{ankin}$
Cộng 2 vế: n$_{H2O }$- n$_{CO2 }$= 1,5n$_{amin }$- n$_{ankin }$⇒ 1,12 – 0,84 = 1,5.0,28 – n$_{ankin }$⇒ n$_{ankin }$= 0,14 mol
n$_{E }$= 0,28 + 0,14 = 0,42
C$_{tb }$= 0,84/0,42 = 2 ⇒ Amin: CH$_{5}$N và C$_{2}$H$_{7}$N
CH$_{5}$N: 0,2
C$_{2}$H$_{7}$N: 0,08
C$_{n}$H$_{2n-2}$: 0,14
16,24 = 31.0,2 + 45.0,08 + 0,14(14n – 2) ⇒ n = 3,4 (C$_{3}$H$_{4}$ và C$_{5}$H$_{8}$ hoặc C$_{2}$H$_{2 }$và C$_{4}$H$_{6}$)
nZ > nT ⇒ C$_{3}$H$_{4}$: x và C$_{5}$H$_{8}$: y
x + y = 0,14
3x + 5y = 0,84 – 0,2 – 0,08.2
⇒ x = 0,11; y = 0,03 (x > y thỏa mãn)
m = m$_{C3H3Ag }$+ m$_{C5H7Ag }$= 0,11.147 + 0,03.175 = 21,42 gam
Đáp án D