X là một a-amino axit chứa 1 nhóm NH$_{2}$ và 1 nhóm COOH. Cho 23,4g X tác dụng với HCl thì thu được 30,7g muối. Công thức cấu tạo của X là:
A. CH$_{3}$CH(CH$_{3}$)CH(NH$_{2}$)COOH
B. H$_{2}$NCH$_{2}$COOH
C. CH$_{3}$CH(NH$_{2}$)COOH
D. CH$_{2}$=C(CH$_{3}$)CH(NH$_{2}$)COOH
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Tính chất hóa học của amino axit
– Định luật bảo toàn khối lượng.
Lời giải chi tiết:
Gọi công thức của amin axit là H$_{2}$N-R-COOH
Khi X + HCl: H$_{2}$N-R-COOH + HCl → ClH$_{3}$N-R-COOH
B. ảo toàn khối lượng: m$_{X}$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối}$
⇒ m$_{HCl}$ = 7,3g ⇒ n$_{HCl}$ = 7,3: 36,5 = 0,2 mol
⇒ n$_{X}$ = 0,2mol ⇒ M$_{X}$ = 23,4 : 0,2 = 117 = R + 61 ⇒ R = 56 (-C$_{4}$H$_{8}$-)
Vì là a-amino axit nên NH$_{2}$ và COOH phải gắn vào cùng 1 C
⇒ chỉ có đáp án A thỏa mãn
Đáp án A