Tháng Hai 3, 2026

Vật nặng của một con lắc lò xo có khối lượng m = 400g được giữ nằm yên trên mặt phẳng ngang nhẵn nhờ một sợi dây nhẹ. Dây nằm ngang, có lực căng có độ lớn T = 2N (hình vẽ). Tác động vào vật m làm dây đứt đồng thời truyền cho vật tốc độ ban đầu \(v_0 = 20\sqrt{2}\) cm/s, sau đó vật dao động điều hòa với biên độ 4 cm. Độ cứng của lò xo có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

Vật nặng của một con lắc lò xo có khối lượng m = 400g được giữ nằm yên trên mặt phẳng ngang nhẵn nhờ một sợi dây nhẹ. Dây nằm ngang, có lực căng có độ lớn T = 2N (hình vẽ). Tác động vào vật m làm dây đứt đồng thời truyền cho vật tốc độ ban đầu \(v_0 = 20\sqrt{2}\) cm/s, sau đó vật dao động điều hòa với biên độ 4 cm. Độ cứng của lò xo có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 60N/m.

B. 71 N/m.

C. 61 N/m.

D. 70 N/m.

Hướng dẫn

\(T = k.x \rightarrow x = \frac{2}{k}\)
\(v^2 = \omega ^2(A^2 – x^2) \rightarrow \frac{2}{25} = \frac{k}{m}(0,04^2 – \frac{4}{k^2})\)
\(\rightarrow \frac{4}{k^2} + 0,032.\frac{1}{k} – 0,04^2 = 0\)
k = 61 N/m