Tháng Hai 4, 2026

Vật dao động điều hoà theo phương trình \(x = 10 cos (4 \pi t + \pi/3 )\)(cm). Tốc độ trung bình của vật khi đi được quãng đường 20 cm kể từ t = 0 là

Vật dao động điều hoà theo phương trình \(x = 10 cos (4 \pi t + \pi/3 )\)(cm). Tốc độ trung bình của vật khi đi được quãng đường 20 cm kể từ t = 0 là

A. 0 cm/s

B. 80 cm/s

C. 50 cm/s

D. 40 cm/s

Hướng dẫn

Chu kỳ T = 0,5 s
Khi t = 0 => x = 0
Vật đi được quãng đường \(S = 20 (cm) = 2A \Rightarrow \Delta t = \frac{T}{2}\)
Tốc độ trung bình của vật bằng \(\overrightarrow{v} = \frac{S}{\Delta t} = \frac{20.2}{0,5} = 80 (cm/s)\)