Vận tốc truyền âm trong không khí là 340 m/s, khoảng cách giữa hai điểm gần nhau nhất trên cùng một phương truyền sóng dao động ngược pha nhau 0,85m. Tần số của âm là:
A. f = 200 Hz
B. f = 80 Hz
C. f = 225 Hz
D. f = 170 Hz
Hướng dẫn
Chọn A
Khoảng cách giữa hai điểm gần nhau nhất là \(\frac{\lambda }{2}\rightarrow \frac{\lambda }{2} = 0,85 \Leftrightarrow \lambda = 1,7 m\)
Tần số của sóng âm là: \(f = \frac{V}{\lambda } = 200 Hz\)