Trong tự nhiên đồng (Cu) có hai đồng vị bền là $^{63}$Cu và $^{65}$Cu. Tỉ lệ phần trăm của đồng vị $^{65}$Cu trong hỗn hợp là: (biết nguyên tử khối trung bình của Cu là 63,546)
A. 27,3.
B. 72,7.
C. 16,6.
D. 83,4.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: A
Phương pháp giải:
Áp dụng công thức số khối trung bình
Lời giải chi tiết:
Xét 1 mol Cu có x mol $^{65}$Cu và (1 – x) mol $^{63}$Cu
=> M$_{Cu}$ = 65x + 63.(1 – x) = 63,546
=> x = 27,3%
=>A