Tháng Hai 3, 2026

Trong thực tế người ta thường nấu rượu ( ancol etylic) từ gạo ( chứa 81% tinh bột). Tinh bột chuyển hóa thành ancol etylic qua 2 giai đoạn: Tinh bột → glucozơ → ancol. Biết hiệu suất mỗi giai đoạn là 80%, khối lượng riêng của C$_{2}$H$_{5}$OH là 0,8 g/ml. Thể tích ancol etylic 46$^{0}$ thu được từ 10 kg gạo là

Trong thực tế người ta thường nấu rượu ( ancol etylic) từ gạo ( chứa 81% tinh bột). Tinh bột chuyển hóa thành ancol etylic qua 2 giai đoạn: Tinh bột → glucozơ → ancol. Biết hiệu suất mỗi giai đoạn là 80%, khối lượng riêng của C$_{2}$H$_{5}$OH là 0,8 g/ml. Thể tích ancol etylic 46$^{0}$ thu được từ 10 kg gạo là

A. 6 lít.

B. 8 lít.

C. 10 lít.

D. 4 lít.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

Viết sơ đồ phản ứng: \({({C_6}{H_{10}}{O_5})_n}\xrightarrow{{{H_1} = 80\% }}n{C_6}{H_{12}}{O_6}\xrightarrow{{{H_2} = 80\% }}2n{C_2}{H_5}OH\)

Tính toán theo sơ đồ phản ứng chú ý đến hiệu suất phản ứng.

Lời giải chi tiết:

\({({C_6}{H_{10}}{O_5})_n}\xrightarrow{{{H_1} = 80\% }}n{C_6}{H_{12}}{O_6}\xrightarrow{{{H_2} = 80\% }}2n{C_2}{H_5}OH\)

Để thuận tiện cho tính toán ta bỏ qua hệ số n

m$_{tb}$ = 10.0,81 = 8,1 (kg)

⇒ n$_{tb}$ = 8,1 : 162 = 0,05 (Kmol)

⇒ n$_{ancol}$ = 2n$_{tb}$ = 0,1 (Kmol)

Vì quá trình sản xuất có hiệu suất

⇒ n$_{ancol}$ thực tế thu được = n$_{ancol}$ lí thuyết. %H = 0,1. (0,8. 0,8) = 0,064 (Kmol) = 64 (mol)

⇒ m$_{ancol }$thực tế = 64. 46 = 2900 (g)

\(\begin{gathered}

= > Vancol = \frac{m}{d} = \frac{{2944}}{{0,8}} = 3680(ml) = 3,68(l) \hfill \\

Do\,ruou\, = \frac{{Vruou}}{{V{\text{dd}}\,ruou}}.100 \hfill \\

= > V\,{\text{dd}}\,ruou\, = \frac{{Vruou}}{{Do\,ruou\,}}.100 = \frac{{3,68}}{{46}}.100 = 8(l) \hfill \\

\end{gathered} \)

Đáp án B