Trong thí nghiệm Y-âng, chiếu tới 2 khe chùm sáng hẹp gồm 2 bức xạ đơn sắc có bước sóng lần lượt là λ1 = 0,5µm và λ2 = 0,75µm. Trong trường giao thoa có hai điểm M, N cách nhau 5 cm, người ta đếm có 9 vân sáng cùng màu với vân trung tâm, trong đó tại M và N là vân sáng đó. Hãy tìm khoảng cách liên tiếp giữa hai vân sáng cùng màu với vân trung tâm?
A. 5,56 mm.
B. 0,625 mm.
C. 6,25 mm.
D. 0,56 mm.
Hướng dẫn
Vì tại M và N là hai vân sáng cùng màu với vân trung tâm nên khoảng cách giữa hai vân sáng liên tiếp cùng màu với vân trung tâm là ${{i}_{\equiv }}=\frac{L}{n-1}=\frac{5}{9-1}=0,625\left( cm \right)=6,25\left( mm \right)$