Trong phòng thí nghiệm cần điều chế 4,48 lít O$_{2}$ (đktc). Dùng chất nào sau đây để có khối lượng nhỏ nhất:
A. KClO$_{3 }$
B. KMnO$_{4}$
C. KNO$_{3}$
D. H$_{2}$O$_{2}$
Hướng dẫn
Số mol O$_{2}$ thu được là: n$_{O2 }$= = 0,2 mol
Phương trình hóa học:
2KMnO$_{4}$ K$_{2}$MnO$_{4}$ + MnO$_{2}$ + O$_{2}$
Tỉ lệ PT: 2mol 1mol
P/ứng: 0,4mol ← 0,2mol
=> m$_{KMnO4}$=0,4.158=63,2 gam
2KClO$_{3}$ 2KCl + 3O$_{2}$
Tỉ lệ PT: 2mol 3mol
P/ứng: 0,133mol ← 0,2mol
=> m$_{KClO3}$=0,133.122,5=16,29 gam
2KNO$_{3 }$2KNO$_{2}$ + O$_{2}$
Tỉ lệ PT: 2mol 1mol
P/ứng: 0,4mol ← 0,2mol
=> m$_{KNO3}$=0,4.101=40,4 gam
2H$_{2}$O$_{2}$ 2H$_{2}$O + O$_{2}$
Tỉ lệ PT: 2mol 1mol
P/ứng: 0,4mol ← 0,2mol
=> m$_{H2O2}$=0,4.34=13,6 gam
=> chất có khối lượng nhỏ nhất là H$_{2}$O$_{2}$
Đáp án cần chọn là: D