Trong một buổi hòa nhạc, giải sử có 5 chiếc kèn đồng giống nhau cùng phát sóng âm thì tại M có mức cường độ âm là 50 dB. Để tại M có mức cường độ âm 60 dB thì số kèn đồng cần thiết là:
A. 60.
B. 50.
C. 20.
D. 10.
Hướng dẫn
Giả sử mỗi chiếc kèn có công suất là P. Ta có:
5P → 50dB
nP → 60dB
Áp dụng:
\(\begin{array}{l} {L_2} – {L_1} = 10\lg \left( {\frac{{{I_2}}}{{{I_1}}}} \right) = 10g\left( {\frac{{{P_2}}}{{{P_1}}}} \right) = 10g\left( {\frac{{nP}}{{5P}}} \right) = 10\lg \left( {\frac{n}{5}} \right) = 60 – 50 = 10\\ \end{array}\)
\(\Rightarrow \log \left( {\frac{n}{5}} \right) = 1 \Rightarrow n = 50\)