Trong một bình kín dung tích không đổi chứa khí N$_{2}$ và H$_{2}$ với tỉ lệ thể tích 1:2. Đốt nóng bình sau một thời gian để xảy ra phản ứng N$_{2 (k)}$ + 3H$_{2 (k)}$ 2NH$_{3 (k)}$. Sau đó đưa bình về nhiệt độ ban đầu thì thấy áp suất trong bình bằng 5/6 áp suất trước phản ứng. Hiệu suất của phản ứng là
A. 37,5%.
B. 50,5%.
C. 75%.
D. 25%.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Tính toán theo PTHH.
Lời giải chi tiết:
Giả sử số mol N$_{2}$ là 1 mol, số mol H$_{2}$ là 2 mol, hiệu suất phản ứng là h.
N$_{2 (k)}$ + 3H$_{2 (k)}$ 2NH$_{3 (k)}$
B. đ: 1 2 (Ta thấy: 1/1 > 2/3 ⇒ Hiệu suất tính theo H$_{2}$)
Pư: 2h/3 ← 2h → 4h/3
Sau: 1-2h/3 2-2h 4h/3
Số mol khí sau phản ứng: n$_{s}$ = 1-2h/3 + 2 – 2h + 4h/3 = 3 – 4h/3 (mol)
Ta có: \(\frac{{{p_s}}}{{{p_d}}} = \frac{{{n_s}}}{{{n_d}}} \Rightarrow \frac{{3{\rm{ }} – {\rm{ }}\frac{{4h}}{3}}}{{1 + 2}} = \frac{5}{6} \Rightarrow h = 0,375 = 37,5\% \)
Đáp án A