Tiến hành điện phân (với điện cực trơ) V lít dung dịch CuCl$_{2}$ 0,5M. Khi dừng điện phân thu được dung dịch X và 3,36 lít khí Cl$_{2}$ (đktc) duy nhất ở anot. Toàn bộ dung dịch X tác dụng vừa đủ với 0,84 gam Fe. Giá trị của V là
A. 0,03
B. 0,33
C. 0,30
D. 0,63V
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Lời giải chi tiết:
n$_{Fe}$ = 0,015 mol ⇒ n$_{CuCl2}$ = 0,015 mol
n$_{Cl2}$ = 0,15 mol ⇒ n$_{CuCl2}$ phản ứng = 0,15 mol
⇒ n$_{CuCl2}$ = 0,165 mol
⇒ V = 0,33 lít
Đáp án B