Tháng Hai 3, 2026

Tiến hành điện phân 500 ml dung dịch Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ 0,1M (điện cực trơ) với cường độ I = 19,3A trong thời gian 400 giây và ngắt dòng điện để yên bình điện phân để phản ứng xảy ra hoàn toàn (tạo khí NO là sản phẩm khử duy nhất) thu được dung dịch X. Khối lượng dung dịch X giảm so với ban đầu là :

Tiến hành điện phân 500 ml dung dịch Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ 0,1M (điện cực trơ) với cường độ I = 19,3A trong thời gian 400 giây và ngắt dòng điện để yên bình điện phân để phản ứng xảy ra hoàn toàn (tạo khí NO là sản phẩm khử duy nhất) thu được dung dịch X. Khối lượng dung dịch X giảm so với ban đầu là :

A. 3,80g

B. 1,28g

C. 1,88g

D. 1,24g

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

B. ảo toàn eGhi nhớ CT ne = It/FĐộ giảm dung dịch ∆ = m kim loại↓ + m khí↑ne = It/F = 0,08 mol

Lời giải chi tiết:

n$_{e}$ = It/F = 0,08 mol

Catot : Cu$^{2+}$ + 2e -> Cu

Mol 0,04 -> 0,08 -> 0,04

A. not : 2H$_{2}$O -> 4H$^{+}$ + O$_{2}$ + 4e

Mol 0,08

Vậy dung dịch sau phản ứng có : 0,01 mol Cu$^{2+}$ ; 0,1 mol NO$_{3}$$^{-}$ ; 0,08 mol H$^{+}$

3Cu + 8H$^{+}$ + 2NO$_{3}$$^{-}$ -> 3Cu$^{2+}$ + 2NO + 4H$_{2}$O

0,03 0,02 (mol)

Vậy dung dịch mất đi : 0,02 mol NO và 0,02 mol O$_{2}$ ; 0,01 mol Cu

⇒ m$_{giảm}$ = 1,88g

Đáp án C